NHNN chi nhánh tỉnh Thái Nguyên tổ chức Hội nghị sơ kết công tác phối hợp tuyên truyền
Đồng chí Bùi Văn Khoa - Giám đốc NHNN tỉnh Thái Nguyên phát biểu tại Hội nghị |
Thực hiện Quy chế phối hợp số 951/QCPH-BTN-NHNN ngày 29/9/2021 về Phối hợp công tác thông tin tuyên truyền giữa Báo Thái Nguyên và NHNN tỉnh Thái Nguyên, theo đó định kỳ hàng năm, 02 cơ quan phối hợp tổ chức sơ kết, đánh giá việc thực hiện quy chế.
Tại Hội nghị, đồng chí Đào Ngọc Anh – Phó Tổng Biên tập Báo Thái Nguyên đã báo cáo kết quả phối hợp công tác tuyên truyền giữa Báo Thái Nguyên và NHNN tỉnh Thái Nguyên năm 2022 và 2023. Theo đó, Báo Thái Nguyên đã đăng tải trên 200 tin, bài, ảnh, video clip... (tăng khoảng 20% so với trước khi ký quy chế phối hợp) tuyên truyền các hoạt động của ngành Ngân hàng nói chung, hoạt động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn nói riêng trên tất cả các loại hình, ấn phẩm của Báo Thái Nguyên.
Nội dung các tác phẩm báo chí tập trung phản ánh: Việc tăng, giảm lãi suất tác động đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp; những thuận lợi, khó khăn trong việc tiếp cận nguồn vốn vay của doanh nghiệp, hộ cá nhân kinh doanh; các chính sách hỗ trợ doanh nghiệp (như Nghị định số 31/2022/NĐ-CP ngày 20/5/2022 của Chính phủ về hỗ trợ lãi suất (2%) từ ngân sách Nhà nước đối với khoản vay của doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh và những bất cập, hạn chế của Nghị định này; Thông tư số 02/2023/TT-NHNN ngày 23/4/2023 của NHNN Việt Nam quy định về việc tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài cơ cấu lại thời hạn trả nợ và giữ nguyên nhóm nợ nhằm hỗ trợ khách hàng gặp khó khăn; việc thực hiện Nghị quyết số 11/NQ-CP ngày 30/01/2022 của Chính phủ về Chương trình phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội; Thông tư số 06/2023/TT-NHNN của NHNN về sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2016/TT-NHNN ngày 30/12/2016 của Thống đốc NHNN quy định về hoạt động cho vay của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đối với khách hàng...).
Tiêu biểu là các tác phẩm: Ngân hàng và doanh nghiệp “xắn tay” thúc đẩy tín dụng; Ngân hàng nỗ lực bứt tốc từ đầu năm; Lãi suất tiền gửi tăng: Cải thiện nguồn vốn huy động; ín dụng tăng trưởng trong thận trọng; Gỡ khó cho tăng trưởng dư nợ tín dụng; Vốn tín dụng chính sách: “Trụ cột” giảm nghèo bền vững; Kết nối ngân hàng - doanh nghiệp: Nhiều khó khăn được kỳ vọng tháo gỡ; Chính sách tài chính, tiền tệ phát huy hiệu quả: Cần nỗ lực từ nhiều phía; Hạ lãi suất cho vay, doanh nghiệp vẫn gặp khó; Gỡ khó cho tăng trưởng dư nợ tín dụng; Gói hỗ trợ lãi suất 2%: Nhiều khó khăn cần tháo gỡ; Chạm "room" tín dụng: Nửa mừng, nửa lo; Ngân hàng - doanh nghiệp cùng vượt khó; lãi suất giảm, huy động vốn tăng: Lo hơn mừng; “Rào cản” khi vay ngân hàng trả nợ ngân hàng…
Ngoài ra, các nhóm quản trị, chia sẻ thông tin báo chí của Báo Thái Nguyên trên các nền tảng mạng xã hội như: Facebook, Zalo, YouTube, TikTok đã kịp thời lựa chọn đăng tải những thông tin chính thống, qua kiểm chứng, có tính định hướng cao được bạn đọc quan tâm. Trong đó, có nhiều bài viết tuyên truyền về hoạt động của NHNN tỉnh Thái Nguyên và các ngân hàng cổ phần thương mại, các chính sách, sản phẩm mới của ngành Ngân hàng và những bất cập, hạn chế trong hoạt động.
Tại Hội nghị, lãnh đạo NHNN tỉnh và các ngân hàng thương mại đánh giá cao sự phối hợp giữa Báo Thái Nguyên với hệ thống ngân hàng trên địa bàn trong thời gian qua. Khẳng định thông tin từ báo chí đã góp phần giúp ngành ngân hàng kịp thời điều chỉnh nhiều chính sách phù hợp với thực tế, phản bác lại các thông tin trái chiều, giúp người dân, doanh nghiệp hiểu đúng, hiểu đầy đủ hơn các chính sách của ngành, cũng như hoạt động của hệ thống ngân hàng góp phần giúp ngành ngân hàng hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, bảo đảm ổn định chính sách tiền tệ và hỗ trợ tăng trưởng kinh tế.
Phát biểu chỉ đạo Hội nghị, đồng chí Bùi Văn Khoa - Giám đốc NHNN tỉnh Thái Nguyên đã yêu cầu các ngân hàng trên địa bàn tiếp tục tăng cường công tác phối hợp với Báo Thái Nguyên nhằm thông tin, tuyên truyền về các chính sách, sản phẩm dịch vụ ngân hàng đến người dân, doanh nghiệp qua đó góp phần xây dựng hình ảnh, thương hiệu của các ngân hàng; đồng thời phối hợp với Báo Thái Nguyên thông tin, xử lý kịp thời các sự cố, vụ việc bất lợi về tiền tệ, ngân hàng nhằm tạo sự đồng thuận, ủng hộ của dư luận xã hội đối với hoạt động ngân hàng.
Kết thúc Hội nghị, đồng chí Nguyễn Ngọc Sơn - Tổng Biên tập Báo Thái Nguyên khẳng định việc thực hiện tốt quy chế phối hợp trong công tác thông tin tuyên truyền là nhiệm vụ chính trị của hai cơ quan, trong thời gian tới sẽ tiếp tục tăng cường thông tin trên các nền tảng mạng xã hội, có nhiều bài phỏng vấn, bình luận, tọa đàm chuyên sâu về chính sách tín dụng... Qua đó giúp hoạt động của ngành ngân hàng nói chung và hệ thống ngân hàng trên địa bàn nói riêng ngày càng hiệu quả, đóng góp vào sự phát triển chung của tỉnh Thái Nguyên.