Xe buýt 2 tầng chính thức lăn bánh
Tái hiện “ngăn sông cấm chợ”? | |
Gắn kết du lịch với nông nghiệp | |
Hàng không nỗ lực hỗ trợ du lịch |
Đây là tuyến xe phục vụ khách du lịch 2 tầng đầu tiên tại Thủ đô. Phương tiện vận chuyển là loại xe du lịch cao cấp hở mui, cho phép du khách thoải mái ngắm nhìn cảnh quan của thành phố từ trên cao.
Ông Nguyễn Công Nhật, Phó tổng giám đốc Transerco cho biết, mỗi xe có sức chứa gần 80 hành khách, trang bị hệ thống công nghệ hiện đại với thiết bị định vị toàn cầu GPS; hệ thống hộp số tự động… Sàn thấp giúp xe vận hành êm thuận và hành khách lên xuống xe thuận lợi. Trên xe có trang bị wifi miễn phí, cổng sạc USB, tủ lạnh, màn hình và hệ thống camera quan sát cảnh báo an toàn cho hành khách đi xe. Đặc biệt, trên xe luôn trang bị hệ thống thuyết minh về các điểm tham quan. Du khách có thể căn cứ vào đó để quyết định xuống trạm hay bỏ trạm tham quan…
Tuyến xe buýt Hanoi City tour Hop on - Hop off đã chính thức khai trương |
Cũng theo ông Nhật, tham gia tuyến Hanoi city tour, du khách nước ngoài sẽ được hỗ trợ bởi hệ thống thuyết minh tự động, đa ngôn ngữ như tiếng Anh, Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản… với nhiều tư liệu quý, giới thiệu những nét đặc sắc về lịch sử của hơn 30 điểm tham quan đặc trưng, các di tích lịch sử, văn hóa của Thủ đô, giúp du khách hiểu hơn về văn hóa, con người và lịch sử Hà Nội.
Hiện tại, lộ trình tuyến của Hà Nội City tour Hop on - Hop off đã được xây dựng. Với ngày thường trong tuần, tour đi từ quảng trường Đông Kinh Nghĩa Thục (điểm đỗ xe Bờ Hồ) qua Lê Thái Tổ - Tràng Thi - Điện Biên Phủ - Độc Lập - Hoàng Văn Thụ - Hùng Vương - Thanh Niên - Yên Phụ - Thanh Niên - Hùng Vương - Phan Đình Phùng - Hoàng Diệu - Lê Hồng Phong - Hùng Vương - Nguyễn Thái Học - Văn Miếu - Quốc Tử Giám - Tôn Đức Thắng - Nguyễn Thái Học - Cửa Nam Phan Bội Châu - Lý Thường Kiệt - Phan Chu Trinh - Hai Bà Trưng - Lê Thánh Tông - Tràng Tiền - Đinh Tiên Hoàng và kết thúc ở điểm đỗ xe Bờ Hồ.
Tour cuối tuần, do thành phố tổ chức tuyến phố đi bộ quanh hồ Hoàn Kiếm nên điểm xuất phát là từ Nhà hát Lớn qua Tràng Tiền - Ngô Quyền - Lý Thường Kiệt - Quang Trung - Tràng Thi - Điện Biên Phủ - Độc Lập - Hoàng Văn Thụ - Hùng Vương - Thanh Niên - Yên Phụ - Thanh Niên - Hùng Vương - Phan Đình Phùng - Hoàng Diệu - Lê Hồng Phong - Hùng Vương - Nguyễn Thái Học - Văn Miếu - Quốc Tử Giám - Tôn Đức Thắng - Nguyễn Thái Học - Cửa Nam - Phan Bội Châu - Lý Thường Kiệt - Phan Chu Trinh - Hai Bà Trưng - Lê Thánh Tông và kết thúc ở Nhà hát Lớn.
Được biết, tuyến buýt Hà Nội City tour Hop on - Hop off hoạt động từ 9 - 18 giờ 10 phút hàng ngày, tần suất dịch vụ 30 phút/chuyến (17 giờ xuất bến chuyến cuối); cự ly 13,8 km. Giá vé tour cho 4 giờ là 300.000 đồng, 24 giờ là 450.000 đồng và 48 giờ là 650.000 đồng.