Năm 2024, Bình Định phấn đấu tăng trưởng GRDP khoảng 7,5% đến 8%
Tổng sản phẩm địa phương (GRDP) năm 2023 của Bình Định ước tăng 7,6%. |
Năm 2023, cũng như nhiều địa phương khác trong cả nước, Bình Định triển khai thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, trong bối cảnh có nhiều khó khăn, thách thức. Trong đó, tình hình thế giới diễn biến nhanh, phức tạp tiếp tục ảnh hưởng đến giá cả, thị trường, tác động tiêu cực đến tình hình sản xuất, kinh doanh của cộng đồng doanh nghiệp và đời sống nhân dân...Song nhiều nỗ lực, tình hình phát triển kinh tế - xã hội của địa phương trong năm qua đạt nhiều kết quả tích cực.
Cụ thể, kinh tế của Bình Định tiếp tục tăng trưởng, tổng sản phẩm địa phương (GRDP) năm 2023 ước tăng 7,6%, trong đó: khu vực nông, lâm nghiệp, thủy sản tăng 3,1%; công nghiệp và xây dựng tăng 10,8% (riêng công nghiệp tăng 6,8%); dịch vụ tăng 8,3%…GRDP bình quân đầu người ước đạt 77,85 triệu đồng; huy động vốn đầu tư toàn xã hội ước đạt 45,9% GRDP. Thu ngân sách ước đạt 13.828 tỷ đồng. Nhiều công trình hạ tầng trọng điểm tiếp tục được đầu tư, xây dựng...
Các lĩnh vực văn hóa - xã hội có nhiều tiến bộ; quốc phòng - an ninh được tăng cường, trật tự xã hội được giữ vững; hệ thống chính trị tiếp tục được củng cố, kiện toàn; an sinh xã hội được đảm bảo, đời sống của nhân dân cơ bản ổn định, có mặt được cải thiện.
Tuy nhiên, theo đại diện UBND tỉnh Bình Định, bên cạnh những kết quả đạt được việc phát triển kinh tế - xã hội của địa phương vẫn còn những hạn chế, bất cập như, sản xuất, kinh doanh gặp nhiều khó khăn, giá trị sản xuất nhiều ngành hàng, kim ngạch xuất khẩu, thu ngân sách nhà nước sụt giảm so với cùng kỳ năm trước. Công tác xúc tiến, kêu gọi đầu tư tuy có nhiều nỗ lực nhưng hiệu quả chưa cao. Công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng đối với một số công trình, dự án còn chậm. Một số dự án đầu tư, dự án bất động sản lớn bị ngưng trệ, dừng đầu tư hoặc chậm triển khai. Công tác cải cách hành chính và giải quyết thủ tục hành chính của một số đơn vị còn tồn tại một số hạn chế, vẫn còn tình trạng giải quyết hồ sơ thủ tục hành chính trễ hẹn…
Về nhiệm vụ trong năm 2024, UBND tỉnh Bình Định xác định tiếp tục phát huy tiềm năng, lợi thế của địa phương; huy động tổng hợp các nguồn lực cho đầu tư phát triển, phấn đấu đạt tốc độ tăng trưởng GRDP khoảng 7,5% - 8%. Trong đó, tập trung triển khai Quy hoạch tỉnh Bình Định thời kỳ 2021 - 2030, tầm nhìn đến năm 2050 theo kế hoạch. Tiếp tục cải cách thủ tục hành chính, cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh, xây dựng môi trường kinh doanh bình đẳng, thuận lợi đối với các thành phần kinh tế.
Đồng thời, tiếp tục thúc đẩy sản xuất công nghiệp, tái cơ cấu nông nghiệp gắn với chương trình xây dựng nông thôn mới, giảm nghèo bền vững; tập trung đưa du lịch trở thành ngành kinh tế mũi nhọn; chú trọng ứng dụng công nghệ số; phát triển giáo dục, đào tạo nhân lực, tạo việc làm; quan tâm công tác chăm sóc sức khoẻ nhân dân, các hoạt động văn hoá, thể thao và bảo vệ môi trường; tăng cường củng cố quốc phòng - an ninh, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội.